D4S Talk Series: Feng Shui Era 9
D4S Talk Series
CU D4S ได้จัดงาน D4S Talk Series เพื่อนำเสนอและเสวนาเรื่อง "มุมมองของสถาปนิกกับฮวงจุ้ยยุค 9 วัฒนธรรม ความเชื่อ และการออกแบบ" ณ ห้องประชุม 329 คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย วันพฤหัสบดีที่ 15 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 16.30 – 19.00 น. บรรยายโดย คุณกรกิจ รัศมีวงศ์พร และคุณรัฐวิชญ์ อุดมฤทธิ์พิทักษ์ ดำเนินรายการโดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ปารณ ชาตกุล ผู้ช่วยคณบดี คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ โดยมี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ สรายุทธ ทรัพย์สุข คณบดี คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ เป็นผู้กล่าวเปิดงานและมอบของที่ระลึกให้กับผู้ดำเนินรายการและวิทยากรทั้ง 2 ท่าน
การบรรยายครอบคลุม 3 หัวข้อด้วยกัน ได้แก่
1. มุมมองของสถาปนิกกับฮวงจุ้ย และการต้อนรับการมาถึงของยุค
2. กรณีตัวอย่างงานออกแบบโดยใช้ศาสตร์แห่งการบริหารพลังชี่
3. ศาสตร์แห่งการใช้พลัง รากเหง้าแห่งวัฒนธรรมจีน
การบรรยายนี้ถือเป็นการเปิดโอกาสให้สถาปนิกและประชาชนทั่วไปสามารถเข้ารับความรู้ที่น่าสนใจเกี่ยวกับการออกแบบและฮวงจุ้ยในยุค 9 เพื่อเสริมสร้างมุมมองและความเข้าใจในการนำไปใช้ในการออกแบบที่มีประโยชน์ต่อสังคมและเข้าใจวัฒนธรรมที่เป็นทุนทางสังคมและสัมพันธ์แนบแน่นกับวิถีการดำเนินชีวิตของผู้คน ซึ่งมีผู้ให้ความสนใจลงทะเบียนร่วมกิจกรรมถึง 135 คน และได้รับเสียงตอบรับเป็นอย่างดี